fidelitybank

Barkewar cutar Citta ya janyo asarar biliyan 12 ga Manoma – Gwamnati

Date:

Gwamnatin tarayyar Tarayya ta ce barkewar cutar Citta a jahohi hudu na Najeriya ya janyo asarar sama da Naira biliyan 12 daga manoma.

Karamin ministan noma da samar da abinci, Aliyu Abdullahi ne ya bayyana hakan a ranar Litinin a wajen kaddamar da kwamitin yaki da cutar Citta na kasa a Abuja.

Ya kara da cewa cutar fungal ta yi matukar illa ga gonakin Citta a Kaduna, Filato da kuma babban birnin tarayya.

Ya kara da cewa cutar ta janyo hasarar biliyoyin nairori, lamarin da ya yi tasiri ga manoma da kuma matsayin Najeriya. Najeriya ce kasa ta biyu a duniya wajen samar da ginger.

“Kididdigar farko ta nuna cewa manoman da abin ya shafa a kudancin Kaduna sun yi asarar sama da Naira biliyan 12.

“Bugu da ƙari, idan aka yi la’akari da cewa sama da kashi 85 na ginger na Nijeriya na faruwa a wannan yanki, za mu iya ɗaukan asarar gonaki mai yawa, mai yuwuwa fiye da kashi 70 cikin ɗari na ƙasa baki ɗaya,” in ji shi.

Abdullahi ya bayyana cewa ta hanyar asusun bunkasa noma na kasa, gwamnatin tarayya za ta kaddamar da shirin farfado da naira biliyan 1.6 ga manoman da abin ya shafa a yankunan da ake noman ginger.

Ya kara da cewa, “Yana da matukar muhimmanci da kuma gaggawar samar da kananan kwamitoci daban-daban don dakile wadannan munanan illolin,” in ji shi.

kano news

Subscribe to Our VIP Newsletter

[newsletter_signup_form id=1]

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Share post:

Popular

More like this
Related

Otal ɗin ƴan Najeriya ya kama da wuta wani ɓangaren a Saudiyya

Hukumar Alhazai ta Najeriya ta ce an samu tashin...

An kai hari maɓoyar Boko Haram a Borno

Biyo bayan sahihan bayanan sirri da aka samu, rundunar...

Alaƙar Trump da Elon Musk ta yi tsami sosai

Attajirin da ya fi kowa arziki a duniya, Elon...

An yi jana’izar Muhammad Uwais

An gudanar da jana'izar tsohon alkalin alkalan Najeriya, mai...

Musulman Nijeriya a cigaba da jajircewa – Obi

Ɗan takarar shugaban ƙasa a karkarshin jam'iyyar Labour a...

Akwai takaici ambaliyar Neja – IBB

Tsohon shugaban ƙasa, Janar Ibrahim Babangida, ya kwatanta ambaliyar...

Farfesa Jibril Aminu ya rasu ya na da shekaru 86

Allah ya yi wa Farfesa Jibril Aminu mai shekara...

Alhajin Najeriya ya rasu a tsayuwar Arfa

Wani Alhaji daga Najeriya ya rasu a filin Arfa...

Alhazai miliyan 1.673,230 ne ke gudanar da akin Hajji – GASTAT

Hukumar tattara alƙaluma ta Saudiyya (GASTAT) ta ce, Alhazai...

Isra’ila ta gano gawar ƴan ƙasarta

Rundunar sojin Isra'ila ta ce ta gano gawar ''yan...

Ma’aikatan wutar lantarki a Abuja sun fusata

Ma'aikatar kamfanin rarraba wutar lantarki na Abuja Electricity Distribution...

Ƴan Najeriya 147 da suka maƙale a Nijar sun dawo gida

Gwamnatin Najeriya ta tarɓi 'yan ƙasar 147 aka kwaso...
X whatsapp